Hồ sơ hoàn thuế lượng nguyên liệu xuất khẩu Lưu

0 0 19/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Vậy trường hợp công ty CP Camimex đã mở tờ khai nhập khẩu và đã nộp thuế cho tờ khai nhập khẩu này trước khi Luật Thuế mới có hiệu lực; chỉ có tờ khai xuất đăng ký ngày 5/10/2016, trên tờ khai có ghi rõ sản phẩm XK từ nguồn nguyên liệu nhập khẩu của công ty CP Camimex cho Cty TNHH Camimex được mở loại E62. Vậy công ty CP Camiex có được dùng tờ khai xk này thanh khoản hòan thuế lượng nguyên liệu xuất khẩu của lượng nguyên liệu mua của công ty Cp Camimex hay không?

Từ khóa : hồ sơ hoàn thuế

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18717:Chúng tôi có 1 tờ khai hải quan đăng ký ngày 01/8/2015 loại hình E31 tờ khai nàyđược ân hạn 275 ngày nhưng đến hết thời gian ân hạn công ty chưa XK nên kê khainộp thuế tháng 5/2016. Nhưng công ty cổ phần CAMIMEX đã không trực tiếp sảnxuất mà bán lại cho công ty TNHH Camimex để sản xuất xuất khẩu. Theo quy định tạiThông tư 38 thì công ty CP Camimex được làm hồ sơ đề nghị hoàn thuế của tờ khaiXK hàng hóa đã bán cho CTy TNHH Camimex. Tuy nhiên Luật thuế XNK số 107mới đã quy định tờ khai đăng ký từ ngày 1/9/2016 mà bán cho doanh nghiệp khác xuấtkhẩu thì ko được hoàn thuế tờ khai đăng ký từ ngày 1/9/2016). Vậy trường hợp côngty CP Camimex đã mở tờ khai nhập khẩu và đã nộp thuế cho tờ khai nhập khẩu nàytrước khi Luật Thuế mới có hiệu lực; chỉ có tờ khai xuất đăng ký ngày 5/10/2016, trêntờ khai có ghi rõ sản phẩm XK từ nguồn nguyên liệu nhập khẩu của công ty CPCamimex cho Cty TNHH Camimex được mở loại E62. Vậy công ty CP Camiex cóđược dùng tờ khai xk này thanh khoản hòan thuế lượng nguyên liệu xuất khẩu củalượng nguyên liệu mua của công ty Cp Camimex hay không? Ngày gửi: 19/04/2017 - Trả lời: 25/04/2017Tên doanh nghiệp: cty cp CAMIMEXĐịa chỉ: p5,tp.cà mau - Email : nguyenlam14031977@gmail.com.vnVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:- Căn cứ điều 21 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107 ngày 06/04/2016quy định:“Điều 21. Điều khoản chuyển tiếp…2. Nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu nhưngchưa xuất khẩu sản phẩm; hàng hóa kinh doanh tạm nhập, tái xuất nhưng chưa táixuất thuộc các tờ khai đăng ký với cơ quan hải quan trước ngày Luật này có hiệu lựcthi hành, chưa nộp thuế thì được áp dụng theo quy định của Luật này.”; Do trường hợp công ty xuất khẩu sau ngày Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số107 có hiệu lực, đồng thời điều khoản chuyển tiếp nêu trên cũng như các trường hợpđược hoàn thuế tại Nghị định 134/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chính phủkhông quy định như trường hợp như công ty cổ phẩn Camimex không trực tiếp sảnxuất sản phẩm mà bán cho công ty TNHH Camimex để sản xuất và xuất khẩu đượchoàn thuế theo quy định.1