Hàng hoá tồn kho khi chuyển đổi từ doanh nghiệp không hưởng chế xuất sang loại hình doanh nghiệp chế xuất Lưu

0 0 30/03/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Vậy khi chúng tôi chuyển sang Doanh nghiệp chế xuất hàng hóa đó chúng tôi phải làm thủ tục như thế nào để chốt tồn kho chuyển sang doanh nghiệp chế xuất? Khi chuyển sang là doanh nghiệp chế xuất rồi chúng tôi có được bán hàng hóa tồn kho đó cho doanh nghiệp chế xuất và doanh nghiệp nội địa không?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18616:Chúng tôi thực hiện các ngành nghề kinh doanh: sản xuất, gia công linh kiện điện tử;Thực hiện quyền xuất khẩu, quyền nhập khẩu các sản phẩm dụng cụ; Sản xuất giacông linh kiện máy in. Hiện nay, công ty làm các thủ tục để chuyển đổi loại hìnhdoanh nghiệp từ doanh nghiệp không hưởng chính sách doanh nghiệp chế xuất sangloại hình doanh nghiệp chế xuất. Chúng tôi còn tồn kho hàng hóa Endimill chưa bánhết đến ngày chuyển đổi (khi nhập mua hàng hóa về theo loại hình tờ khai A41). Toànbộ số hàng hoá này chúng tôi đã thực hiện nghĩa vụ nộp thuế đầy đủ. Vậy khi chúngtôi chuyển sang Doanh nghiệp chế xuất hàng hóa đó chúng tôi phải làm thủ tục nhưthế nào để chốt tồn kho chuyển sang doanh nghiệp chế xuất? Khi chuyển sang làdoanh nghiệp chế xuất rồi chúng tôi có được bán hàng hóa tồn kho đó cho doanhnghiệp chế xuất và doanh nghiệp nội địa không? Nếu được thì chúng tôi mở tờ khaixuất theo loại hình nào?Ngày gửi: 30/03/2017 - Trả lời: 04/04/2017Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH NANOTECH VINAĐịa chỉ: KCN Khai Quang, P.Khai Quang, TP. Vĩnh Yên, tỉnh Vĩnh Phúc - Email:Ltt.le@jahwa.co.krVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ khoản 2 điều 78 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Chínhphủ quy định:“Điều 78. Xử lý tài sản, hàng hoá có nguồn gốc nhập khẩu khi doanh nghiệpchuyển đổi loại hình từ DNCX thành doanh nghiệp không hưởng chế độ chínhsách doanh nghiệp chế xuất và ngược lại...2. Trường hợp chuyển đổi loại hình từ doanh nghiệp không hưởng chính sách doanhnghiệp chế xuất sang DNCX:a) Doanh nghiệp báo cáo số lượng nguyên liệu, vật tư còn tồn kho; cơ quan hải quankiểm tra nguyên liệu, vật tư còn tồn kho và xử lý thuế theo quy định;b) Trước khi chuyển đổi, doanh nghiệp có trách nhiệm nộp đầy đủ các khoản nợ thuế,nợ phạt còn tồn đọng cho cơ quan hải quan. Cơ quan hải quan chỉ áp dụng chínhsách thuế, hải quan đối với loại hình DNCX sau khi doanh nghiệp đã thực hiện đầy đủcác nghĩa vụ về thuế, hải quan với cơ quan hải quan”.Theo đó, trước khi Công ty có quyết định của cơ quan có thẩm quyền được chấp thuậnchuyển đổi thành doanh nghiệp chế xuất thì công ty phải báo cáo số lượng nguyên liệuvật tư tồn kho để cơ quan hải quan kiểm tra và công ty có trách nhiệm nộp đầy đủ cáckhoản nợ thuế, nợ phạt còn tồn đọng cho cơ quan hải quan.1 Trường hợp nguyên liệu vật tư tồn kho được chuyển sang làm nguyên vật liệu sảnxuất của DNCX thì công ty được phép đưa nguyên liệu, vật tư đó vào sản xuất, khôngđược bán tại thị trường Việt Nam. Trường hợp nguyên liệu vật tư tồn kho được chuyển sang làm hàng hoá thực hiệnquyền nhập khẩu của DNCX thì công ty được bán cho các công ty có quyền phân phốitại thị trường Việt Nam, không được thực hiện quyền phân phối (bán buôn, bán lẻ...).Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.2