Gửi đồ dùng cá nhân về nước Lưu

3 0 17/07/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Em đi lao động bên nhật sắp hết hạn về nước! Em muốn gửi ít đồ dùng cá nhân đã qua sử dụng trong thời gian sống và làm việc tại nhật về nước (bao gồm một đôi loa cũ, và một chiếc Amply cũ) qua dịch vụ chuyển phát bằng đường biển của bưu điện nhật bản! Vậy anh chị cho em hỏi là khi hàng hoá về nước thì thủ tục nhận hàng cần những thủ tục, giấy tờ gì không ạ? Khi gửi hàng bên nhật về ngoài tờ bưu gửi hàng của bưu điện em có phải khai thêm giấy tờ gì ko ạ? Giá trị hàng hoá khoang 6 triệu vnđ thì có phải trả thuế không ạ?

Bình luận

Thông tin bài viết

   ơ ị ửTên: Thế Anh ( cá nhân)  ỏ ư ợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩuTiêuđề:Gửi đồ dùng cá nhân về nướcCâu hỏi:Kính chào tổ tư vấn. Em có câu hỏi mong được tổ tư vấn giải đáp!Em đi lao động bên nhật sắp hết hạn về nước! Em muốn gửi ít đồ dùng cá nhân đã qua sử dụng trong thời gian sống và làm việc tại nhật về nước (bao gồm một đôi loa cũ, và một chiếc Amply cũ) qua dịch vụ chuyển phát bằng đường biển của bưu điện nhật bản! Vậy anh chị cho em hỏi là khi hàng hoá về nước thì thủ tục nhận hàng cần những thủ tục, giấy tờ gì không ạ? Khi gửi hàng bên nhật về ngoài tờ bưu gửi hàng của bưu điện em có phải khai thêm giấy tờ gì ko ạ? Giá trị hàng hoá khoang 6 triệu vnđ thì có phải trả thuế không ạ? Rất mong nhận được phản hồi của tổ tư vấn! Em xin cảm ơn!     ộ ư ợ ả ờĐơn vị phụ trách:Phòng QLGD&TTĐTNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau:Tổ chức, công dân Việt Nam có hoạt động ở nước ngoài từ 12 tháng trở lên sau khi kếtthúc hoạt động trở về nước được miễn thuế nhập khẩu đối với tài sản di chuyển (gồm đồ dùng, vật dụng phục vụ sinh hoạt, làm việc đã qua sử dụng hoặc chưa qua sử dụng, trừ xe ô tô, xe gắn máy) là 01 cái hoặc 01 bộ đối với mỗi tổ chức hoặc cá nhân.Căn cứ pháp lý:- Điểm b khoản 1, khoản 2 Điều 7 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ “Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu”“Điều 7. Miễn thuế đối với tài sản di chuyển1. Tổ chức, cá nhân có tài sản di chuyển theo quy định tại khoản 20 Điều 4 Luật hải quan được miễn thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu, bao gồm:…1 b) Tổ chức, công dân Việt Nam có hoạt động ở nước ngoài từ 12 tháng trở lên sau khi kết thúc hoạt động trở về nước;…2. Định mức miễn thuế nhập khẩu đối với tài sản di chuyển (gồm đồ dùng, vật dụng phục vụ sinh hoạt, làm việc đã qua sử dụng hoặc chưa qua sử dụng, trừ xe ô tô, xe gắn máy) là 01 cái hoặc 01 bộ đối với mỗi tổ chức hoặc cá nhân....”- Để được miễn thuế thì ngoài giấy tờ theo khoản 2 Điều 16 Thông tư số 38/2015/TT-BTC, bạn cần có thêm:Văn bản chứng minh việc chấm dứt hoạt động hoặc chấm dứt thời hạn lao động ở nước ngoài đối với tổ chức, công dân Việt Nam có hoạt động ở nước ngoài từ 12 tháng trở lên sau khi kết thúc hoạt động trở về nước: 01 bản chụp có đóng dấu sao y bản chính của cơ quan.Thủ tục miễn thuế thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 31 Nghị định số 134 dẫn trên.Trường hợp bạn không có các giấy tờ theo quy định dẫn trên thì không được mang loa và amply đã qua sử dụng vào Việt Nam theo Danh mục hàng hóa đã qua sử dụng cấm nhập khẩu ban hành kèm theo Thông tư số 04/2014/TT-BCT ngày 27/01/2014 của Bộ Công Thương.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết./.Trân trọng!2