Gỗ hương (Pterocarpus erinaceus) và gỗ gõ đỏ (Afzelia africana) có cần CITES khi nhập về Lưu

0 0 07/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Công ty có nhu cầu nhập về Gỗ hương (Pterocarpus erinaceus) và gỗ gõ đỏ (Afzelia africana). Vậy đối với 2 loại gỗ trên Công ty có cần xuất trình Cites khi nhập hàng về hay không?

Từ khóa : nhập khẩu gỗ

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18662:Công ty có nhu cầu nhập về Gỗ hương (Pterocarpus erinaceus) và gỗ gõ đỏ (Afzeliaafricana). Vậy đối với 2 loại gỗ trên Công ty có cần xuất trình Cites khi nhập hàng vềhay không?Ngày gửi: 07/04/2017 - Trả lời: 13/04/2017Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH Thực phẩm và Nước giải khát BysaĐịa chỉ: thu duc - Email : daohiendao@bysa.com.vnVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ khoản 1, khoản 2 điều 3 Nghị định số 83/2006/NĐ-CP ngày 10/08/2006 củaChính phủ quy định:“Điều 3. Điều kiện xuất khẩu, nhập khẩu, tái xuất khẩu, nhập nội từ biển mẫu vậttừ tự nhiên, quy định tại các Phụ lục của Công ước CITES1. Cấm xuất khẩu, nhập khẩu, tái xuất khẩu, nhập nội từ biển mẫu vật quy định tạiPhụ lục I của Công ước CITES vì mục đích thương mại.2. Có giấy phép CITES, chứng chỉ CITES quy định tại các khoản 1, 2, 3 Điều 15 Nghịđịnh này khi:a) Xuất khẩu, nhập khẩu, tái xuất khẩu mẫu vật quy định tại Phụ lục I của Công ướcCITES không vì mục đích thương mại, mẫu vật quy định tại Phụ lục II và III của Côngước CITES, mẫu vật tiền Công ước.b) Nhập nội từ biển mẫu vật quy định tại Phụ lục I của Công ước CITES không vì mụcđích thương mại, mẫu vật quy định tại Phụ lục II của Công ước CITES”.Công ty cần tham khảo Danh mục các loài động vật, thực vật hoang dã quy định trongcác phụ lục của công ước về buôn bán quốc tế các loài động vật, thực vật hoang dãnguy cấp ban hành tại Thông tư số 40/2013/TT-BNNPTNT ngày 05/09/2013 để tracứu theo tên khoa học của loại gỗ mà công ty dự kiến nhập khẩu có thuộc các Phụ lụccủa công ước CITES hay không. Trường hợp hàng hoá nhập khẩu của công ty thuộcPhụ lục của công ước CITES thì khi nhập khẩu thực hiện theo quy định tại khoản 1hoặc khoản 2 điều 3 Nghị định số 83/2006/NĐ-CP ngày 10/08/2006 của Chính phủ.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.1