Giấy phép kiểm tra chuyên ngành khi nhập khẩu Cân điện tử dùng trong nhà máy Lưu

11 0 17/07/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Bên em có nhập mặt hàng cân điện tử dùng trong nhà máy. Có phải xin giấy phép chuyên ngành không?

Bình luận

Thông tin bài viết

   ơ ị ửTên: Công ty JANGUA  ỏ ư ợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩuTiêuđề:GIẤY PHÉP KIỂM TRA CHUYÊN NGÀNHCâu hỏi:THƯA ANH/CHỊBÊN CTY EM CÓ NHẬP KHẨU MẶT HÀNG CÂN ĐIỆN TỬ DÙNG TRONG NHÀ MÁY : CÂN ĐIỆN TỬ LOẠI CAS DB II, CÂN HÀNG( TỐI ĐA 60 KG), XUẤT XỬ HÀN QUỐC. HÀNG MỚI 100%.ANH/CHỊ CHO EM HỎI MẶT HÀNG CÂN ĐIỆN TỬ CÓ PHẢI XIN GIẤY PHÉP CHUYÊN NGÀNH ? NẾU XIN THÌ XIN GIẤY PHÉP Ở ĐÂU?VÀ DOANH NGHIỆP TRƯỚC KHI THÔNG QUAN HÀNG HÓA CÓ PHẢI XUẤT TRÌNH GIẤY PHÉP CHUYÊN NGÀNH ?EM XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN!     ộ ư ợ ả ờĐơn vị phụ trách:Phòng QLGD&TTĐTNội dung trả lời:Vướng mắc nêu trên, Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau:Danh mục hàng hóa cấm xuất nhập khẩu, danh mục hàng hóa xuất nhập khẩu phải xin giấy phép của cơ quan chuyên ngành được quy định tại phụ lục I Nghị định 187/2013/NĐ-CP về "Quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóavới nước ngoài".Ngoài ra trước khi nhập khẩu các mặt hàng về đo lường và các thiết bị về đo lường, doanh nghiệp phải được phê duyệt mẫu phương tiện đo theo quy định tại Điều 4 Thông tư 23/2013/TT-BKHCN ngày 26/09/2013.1 Đối với mặt hàng cần xin giấy phép của cơ quan chuyên ngành, nếu áp dụng cơ chế một cửa quốc gia, cơ quan quản lý nhà nước chuyên ngành gửi giấy phép nhập khẩu, văn bản thông báo kết quả kiểm tra, miễn kiểm tra chuyên ngành dưới dạng điện tử thông qua Cổng thông tin một cửa quốc gia, người khai hải quan không phải nộp khi làm thủ tục hải quan. Nếu giấy phép chưa áp dụng cơ chế một cửa quốc gia thì doanh nghiệp phải xuất trình giấy phép theo đúng quy định.Đề nghị bạn đọc tham khảo thực hiện, nếu còn chưa rõ thì liên hệ với cơ quan hải quannơi dự kiến mở tờ khai để được giải đáp cụ thể.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết./.2