Giá trị hàng xuất khẩu tại chỗ trên tờ khai xuất khẩu - đối với hàng xử lý nhiệt luyện Lưu

5 0 17/07/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 3 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Câu hỏi: “Giá trị hàng xuất khẩu tại chỗ” trên tờ khai xuất khẩu đối với dịch vụ xử lý nhiệt trên, Chúng tôi sẽ ghi nhận như thế nào là chính xác: a. Giá trị xuất khẩu sản phẩm = giá trị nguyên vật liệu + giá gia công xử lý nhiệt? hay: b. Giá trị xuất khẩu sản phẩm = giá gia công xử lý nhiệt?

Bình luận

Thông tin bài viết

   ơ ị ửTên: CÔNG TY TNHH ICS VIỆT NAM  ỏ ư ợLĩnhvực:KhácTiêuđề:“Giá trị hàng xuất khẩu tại chỗ” trên tờ khai xuất khẩu - đối với hàng xử lý nhiệt luyệnCâu hỏi:Công ty TNHH ICS Việt Nam (“Công ty’’), mã số thuế : 0801002390 xin gửi tới Tổng cục Hải Quan lời chào trân trọng và xin cảm ơn sự quan tâm giúp đỡ của Quý Tổng cục Hải Quan trong thời gian qua. Hiện nay, Công ty đang vướng mắc một thông tin như sau kính mong Quý cơ quan giải đáp cho chúng tôi:1. Thông tin công ty: CÔNG TY TNHH ICS VIỆT NAM là công ty FDI bình thường.Ngành nghề kinh doanh: Sản xuất, kinh doanh, gia công, xử lý các bộ phận kim loại và các hoạt động khác có liên quan.Khách hàng của công ty chúng tôi là các công ty chế xuất.Chúng tôi làm thủ tục hải quan cho các lô hàng của công ty chế xuất cần xử lý nhiệt.- Nhập khẩu theo giá trị nguyên vật liệu đầu vào và không thanh toán.- Xuất khẩu chúng tôi được yêu cầu: Giá trị xuất khẩu sản phẩm = giá trị nguyên vật liệu + giá gia công xử lý nhiệtHiện tại chúng tôi đang áp dụng Giá trị xuất khẩu sản phẩm = giá gia công xử lý nhiệt.2. Câu hỏi: “Giá trị hàng xuất khẩu tại chỗ” trên tờ khai xuất khẩu đối với dịch vụ xử lý nhiệttrên, Chúng tôi sẽ ghi nhận như thế nào là chính xác:a. Giá trị xuất khẩu sản phẩm = giá trị nguyên vật liệu + giá gia công xử lý nhiệt?hay:b. Giá trị xuất khẩu sản phẩm = giá gia công xử lý nhiệt?Kính mong được sự giải đáp từ Quý Cơ quan. Trân trọng cảm ơn!     ộ ư ợ ả ờĐơn vị phụ trách:Phòng QLGD&TTĐTThông tin liên quan:39/2015/TT-BTC38/2015/TT-BTC1 Nội dung trả lời:Trả lời câu hỏi bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau: 1. Về trị giá hải quan:Điều 4 Thông tư số 39/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 quy định về trị giá hải quan đốivới hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu quy định: “Điều 4. Nguyên tắc và phương pháp xác định trị giá hải quan đối với hàng hóa xuấtkhẩu1. Nguyên tắc: Trị giá hải quan là giá bán của hàng hóa tính đến cửa khẩu xuấtkhông bao gồm phí bảo hiểm quốc tế (I), phí vận tải quốc tế (F), được xác định theocác phương pháp quy định tại khoản 2 Điều này.2. Phương pháp xác định:a) Giá bán của hàng hóa tính đến cửa khẩu xuất được xác định trên cơ sở giá bán ghitrên hợp đồng mua bán hàng hóa hoặc các hình thức có giá trị pháp lý tương đươnghợp đồng mua bán hàng hóa, hóa đơn thương mại và các chứng từ liên quan phù hợpvới hàng hóa thực xuất khẩu;b) Trường hợp không xác định được trị giá hải quan theo quy định tại điểm a khoảnnày, trị giá hải quan là trị giá của hàng hóa xuất khẩu giống hệt, tương tự trong cơ sởdữ liệu trị giá tại thời điểm gần nhất so với ngày đăng ký tờ khai xuất khẩu của hànghóa đang xác định trị giá, sau khi quy đổi về giá bán tính đến cửa khẩu xuất. Trườnghợp tại cùng thời điểm xác định được từ hai trị giá của hàng hóa xuất khẩu giống hệt,tương tự trở lên thì trị giá hải quan là trị giá của hàng hóa xuất khẩu giống hệt, tươngtự thấp nhất.”2. Về thủ tục hải quan:Thủ tục hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu thực hiện theo Điều 86,Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính Quy định về thủ tụchải quan; kiểm tra giám sát hải quan; Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuếđối với hành hóa xuất khẩu, nhập khẩu. Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết.2 Trân trọng!3