Doanh nghiệp nhập khẩu bao bì nhựa. Có phải đóng thuế bảo vệ môi trường không? Lưu

4 0 17/07/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 3 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Công ty A mua bao bì nhựa từ công ty B - là doanh nghiệp chế xuất hoặc doanh nghiệp nước ngoài. Công ty A chuẩn bị bộ chứng từ khai nhập và tiến hành mở tờ khai, đồng thời Chuẩn bị văn bản cam kết của công ty A về Chỉ sử dụng toàn bộ số bao bì nhập khẩu hoặc mua từ doanh nghiệp chế xuất trong nước cho việc đóng gói bao bì.

Bình luận

Thông tin bài viết

   ơ ị ửTên: Công ty TNHH Một Thành Viên Thương Mại Sáng Tạo Bahapi  ỏ ư ợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩu, Chính sách thuế, Ý kiến về văn bản chỉ đạoTiêuđề:Doanh nghiệp nhập khẩu bao bì nhựa - Thuế môi trườngCâu hỏi:Kính chào ban tư vấn,Mong mọi người giúp công ty chúng tôi một vấn đề liên quan thuế môi trường cho bao bì nhựa nhập khẩu.Tình huống:Công ty A mua bao bì nhựa từ công ty B - là doanh nghiệp chế xuất hoặc doanh nghiệp nước ngoài.Công ty A chuẩn bị bộ chứng từ khai nhập và tiến hành mở tờ khai,đồng thời Chuẩn bị văn bản cam kết của công ty A vềChỉ sử dụng toàn bộ số bao bì nhập khẩu hoặc mua từ doanh nghiệp chế xuất trong nước cho việc đóng gói bao bì.Văn bản cam kết được soạn theo yêu cầu từ Điều 1 Thông tư số 159/2012/TT-BTC ngày 28 tháng 09 năm 2012 của Bộ Tài chính--- Câu hỏi: Trong trường hợp nêu trê, liệu doanh nghiệp A có phải đóng thuế bảo vệ môi trường cho số túi mua từ doanh nghiệp B hay không?     ộ ư ợ ả ờĐơn vị phụ trách:Phòng QLGD&TTĐTNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi bạn đọc, bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau:Trường hợp công ty A mua hàng hóa từ DNCX để đóng gói sản phẩm theo quy định tại Điều 1 Thông tư số 159/2012/TT-BTC thì không thuộc diện chịu thuế bảo vệ môi trường, do vậy không phải chịu thuế bảo vệ môi trường. Do không có hồ sơ cụ thể, đề nghị bạn đọc tham khảo và liên hệ trực tiếp với cơ quan hải quan nơi mở tờ khai để được hướng dẫn, giải đáp cụ thể.1 Căn cứ pháp lý:- Theo quy định tại khoản 4 Điều 3 Luật Thuế bảo vệ môi trường số: 57/2010/QH12 thì Đối tượng chịu thuế là "Túi ni lông thuộc diện chịu thuế." Khoản 3, Điều 2 Luật giải thích "3. Túi ni lông thuộc diện chịu thuế là loại túi, bao bì được làm từ màng nhựa đơn polyetylen, tên kỹ thuật là túi nhựa xốp."- Theo Điều 1 Thông tư số 159/2012/TT-BTC ngày 28 tháng 09 năm 2012 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Thông tư số 152/2011/TT-BTC ngày 11/11/2011 hướng dẫn thihành Nghị định số 67/2011/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 69/2012/NĐ-CP của Chính phủ) thì:“4. Túi ni lông thuộc diện chịu thuế (túi nhựa) là loại túi, bao bì nhựa mỏng có hình dạng túi (có miệng túi, có đáy túi, có thành túi và có thể đựng sản phẩm trong đó) được làm từ màng nhựa đơn HDPE (high density polyethylene resin), LDPE (Low density polyethylen) hoặc LLDPE (Linear low density polyethylen resin), trừ bao bì đóng gói sẵn hàng hóa và túi ni lông đáp ứng tiêu chí thân thiện với môi trường kể từ ngày được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận túi ni lông thân thiện với môi trường theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường.Bao bì đóng gói sẵn hàng hoá (kể cả có hình dạng túi và không có hình dạng túi) tại khoản này được quy định cụ thể như sau:a) Bao bì đóng gói sẵn hàng hóa bao gồm:a1) Bao bì đóng gói sẵn hàng hoá nhập khẩu.a2) Bao bì mà tổ chức, hộ gia đình, cá nhân tự sản xuất hoặc nhập khẩu để đóng gói sản phẩm do tổ chức, hộ gia đình, cá nhân đó sản xuất, gia công ra hoặc mua sản phẩmvề đóng gói hoặc làm dịch vụ đóng gói.Ví dụ 1: Doanh nghiệp A tự sản xuất hoặc nhập khẩu 100 kg bao bì (túi ni lông) để đóng gói sản phẩm giầy (sản phẩm giầy do doanh nghiệp A sản xuất, gia công ra hoặc mua về đóng gói hoặc làm dịch vụ đóng gói) thì 100 kg bao bì nêu trên không thuộc diện chịu thuế bảo vệ môi trường.Bao bì mà người sản xuất hoặc người nhập khẩu đã có cam kết hoặc khai báo tại khâu nhập khẩu để đóng gói sản phẩm, nhưng sau đó không sử dụng để đóng gói sản phẩm mà đã sử dụng để trao đổi, tiêu dùng nội bộ, tặng cho thì người sản xuất hoặc người nhập khẩu bao bì phải kê khai, nộp thuế bảo vệ môi trường và bị xử lý theo quy định của pháp luật về quản lý thuế....2 a4) Bao bì đóng gói sẵn hàng hóa quy định tại tiết a2 và a3 điểm này không bao gồm túi đựng hàng hóa khi bán hàng."Bộ phận tư vấn của Ban biên tập báo để bạn đọc biết. Trân trọng!3