Doanh nghiệp FDI có được nhập hàng hóa có mã HS 27101990 Lưu

8 0 22/03/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Doanh nghiệp FDI có được phép nhập hàng hóa và phân phối sản phẩm có mã HS 27101990 hay không?

Từ khóa :

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18559:Doanh nghiệp FDI có được phép nhập hàng hóa và phân phối sản phẩm có mã HS27101990 hay không?Ngày gửi: 22/03/2017 - Trả lời: 28/03/2017Tên doanh nghiệp: CA NHANĐịa chỉ: hcm - Email : THUYVANPHAM1009@GMAIL.COMVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ Điều 7 Nghị định 83/2014/NĐ-CP ngày 03/04/2014 của Chính phủ quy địnhvề kinh doanh xăng dầu: Điều 7. Điều kiện đối với thương nhân kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩuxăng dầu Thương nhân có đủ các điều kiện quy định dưới đây được Bộ Công Thương cấpGiấy phép kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu xăng dầu: 1. Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật, trong Giấy chứngnhận đăng ký doanh nghiệp có đăng ký kinh doanh xăng dầu. 2. Có cầu cảng chuyên dụng nằm trong hệ thống cảng quốc tế của Việt Nam,bảo đảm tiếp nhận được tàu chở xăng dầu hoặc phương tiện vận tải xăng dầu khác cótrọng tải tối thiểu bảy nghìn tấn (7.000 tấn), thuộc sở hữu doanh nghiệp hoặc đồng sởhữu hoặc thuê sử dụng từ năm (05) năm trở lên. 3. Có kho tiếp nhận xăng dầu nhập khẩu dung tích tối thiểu mười lăm nghìn métkhối (15.000 m3) để trực tiếp nhận xăng dầu từ tàu chở xăng dầu và phương tiện vậntải xăng dầu chuyên dụng khác, thuộc sở hữu doanh nghiệp hoặc đồng sở hữu hoặcthuê sử dụng của thương nhân kinh doanh dịch vụ xăng dầu từ năm (05) năm trở lên. Sau ba (03) năm kể từ ngày được cấp Giấy phép kinh doanh xuất khẩu, nhậpkhẩu xăng dầu, phải sở hữu hoặc đồng sở hữu với số vốn góp tối thiểu năm mươi mốtphần trăm (51%) đối với hệ thống kho, đủ đáp ứng tối thiểu một phần ba (1/3) nhucầu dự trữ của thương nhân quy định tại Khoản 1 Điều 31 Nghị định này. 4. Có phương tiện vận tải xăng dầu nội địa thuộc sở hữu doanh nghiệp hoặcđồng sở hữu hoặc thuê sử dụng của thương nhân kinh doanh dịch vụ xăng dầu từ năm(05) năm trở lên. Sau hai (02) năm kể từ ngày được cấp Giấy phép kinh doanh xuất khẩu, nhậpkhẩu xăng dầu, phải sở hữu hoặc đồng sở hữu với số vốn góp tối thiểu năm mươi mốtphần trăm (51%) đối với các phương tiện vận tải xăng dầu nội địa có tổng sức chứatối thiểu là ba nghìn mét khối (3.000 m3).1 5. Có hệ thống phân phối xăng dầu: Tối thiểu mười (10) cửa hàng bán lẻ thuộcsở hữu hoặc sở hữu và đồng sở hữu của doanh nghiệp, tối thiểu bốn mươi (40) tổngđại lý hoặc đại lý bán lẻ xăng dầu thuộc hệ thống phân phối của thương nhân. Mỗi năm, kể từ khi được cấp Giấy phép kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu xăngdầu, phải sở hữu hoặc sở hữu và đồng sở hữu tối thiểu bốn (04) cửa hàng bán lẻ xăngdầu, cho đến khi đạt tối thiểu một trăm (100) cửa hàng bán lẻ xăng dầu thuộc hệthống phân phối của thương nhân. 6. Phù hợp với quy hoạch thương nhân kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu xăngdầu. 7. Thương nhân kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu nhiên liệu bay không bắtbuộc phải có hệ thống phân phối quy định tại Khoản 5 Điều này nhưng phải cóphương tiện tra nạp nhiên liệu bay thuộc sở hữu hoặc đồng sở hữu của thương nhân. Doanh nghiệp FDI khi thực hiện quyền nhập khẩu và quyền phân phối mặt hàngxăng dầu thuộc nhóm 2710 dùng làm nhiên liệu cho động cơ phải có đủ điều kiện quyđịnh trên. Ngoài ra, đối với doanh nghiệp FDI, cần tham khảo thêm một số điềukiện để doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được cấp Giấy phép kinh doanhhoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan đến mua bán hàng hóatại Việt Nam quy định tại Điều 4 Nghị định số 23/2007/NĐ-CP ngày 12/02/2007 củaChính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hoá và cáchoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hoá của doanh nghiệp có vốn đầu tưnước ngoài tại Việt Nam; Điều 4 và Điều 5 Thông tư 08/2013/TT-BCT ngày22/04/2013 của Bộ Công Thương hướng dẫn thực hiện quyền nhập khẩu và quyềnphân phối của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam. Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợpphát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng kýtờ khai để được hướng dẫn cụ thể.2