Doang nghiệp FDI nhập SXXK sau đó đưa đi gia công có được miễn thuế hay không Lưu

1 0 17/07/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Hiện tại chúng tôi đăng ký mở tờ khai nhập khẩu NVL theo loại hình E31 sau đó sx và xuất sp theo loại hình E62. Tuy nhiên do đơn hàng tăng nên chúng tôi dự định nhập thêm NVL nhưng không trực tiếp sx mà chuyển lượng NVL này thuê một công ty nội địa hoặc chế xuất khác gia công, sau khi gia công xong thành thành phẩm chúng tôi nhận lại và xuất bán ra nước ngoài. Như vậy chính sách thuế đối với lượng NVL này như thế nào?

Từ khóa :

Bình luận

Thông tin bài viết

   ơ ị ửTên: Nguyễn thi Hồng  ỏ ư ợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩu, Chính sách thuếTiêuđề:Doang nghiệp FDI nhập sxxk sau đó đưa đi gia công có được miễn thuế hay không?Câu hỏi:Chào Anh/ Chị, Chúng tôi là Doanh nghiệp FDI, đăng ký theo loại hình SXXK. Hiện tại chúng tôi đăng ký mở tờ khai nhập khẩu NVL theo loại hình E31 sau đó sx và xuất sp theo loại hình E62. Tuy nhiên do đơn hàng tăng nên chúng tôi dự định nhập thêm NVL nhưng không trực tiếp sx mà chuyển lượng NVL này thuê một công ty nội địa hoặc chế xuất khác gia công, sau khi gia công xong thành thành phẩm chúng tôi nhận lại và xuất bán ra nước ngoài. Như vậy chính sách thuế đối với lượng NVL này như thế nào? Chúng tôi phải mở tờ khai nhập và xuất theo loại hình nào, việc thuê công ty nội đia gia công có phải thông báo hợp đồng gia công với cơ quan hải quan hay ko? Chúng tôi có được miễn thuế đối vớilượng NVL kể trên hay không? nếu phải nộp thuế thì chúng tôi có được hoàn thuế hay không?Kính mong nhận được tư vấn của Anh/ Chị trong thời gian sớm nhất. Trân trọng cảm ơn!     ộ ư ợ ả ờĐơn vị phụ trách:Phòng QLGD&TTĐTNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi của bạn đọc, bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến như sau:I. Về chính sách thuế: do bạn đọc cung cấp thông tin không đầy đủ, nên bạn đọc có thể tham khảo một số văn bản sau:- Luật thuế 107/2016/QH13 ngày 6/4/2016 của Quốc hội quy định về Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu.+ Điều 16. Miễn thuế;+ Điều 19. Hoàn thuế.- Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chính phủ quy định chi tiết mộtsố điều và biện pháp thi hành luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu.+ Điều 10. Miễn thuế đối với hàng hóa nhập khẩu để gia công, sản phẩm gia công xuấtkhẩu;+ Điều 12. Miễn thuế đối với hàng hóa nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu;+ Điều 31. Hồ sơ, thủ tục miễn thuế khi làm thủ tục hải quan;+ Điều 33 đến Điều 37 về Hoàn thuế.1 II. Về thông báo hợp đồng gia công: bạn đọc tham khảo Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.Điều 56. Thông báo cơ sở gia công, sản xuất hàng hóa xuất khẩu; nơi lưu giữ nguyên liệu, vật tư, máy móc, thiết bị và sản phẩm xuất khẩu.“…1. Trách nhiệm của tổ chức, cá nhâna) Thông báo cơ sở gia công, sản xuất hàng hóa xuất khẩu cho Chi cục Hải quan nơi dự kiến làm thủ tục nhập khẩu theo quy định tại Điều 58 Thông tư này (dưới đây viết tắt là Chi cục Hải quan quản lý) thông qua Hệ thống theo mẫu số 12/TB-CSSX/GSQL Phụ lục V ban hành kèm theo Thông tư này. Riêng đối với doanh nghiệp chế xuất không phải thực hiện thông báo này. …”.III. Về mã loại hình: bạn đọc tham khảo bảng mã loại hình của tờ khai tại Cổng thông tin điện tử Hải quan/Chuyên mục Hệ thống VNACCS/VCIS/ Các bảng mã chuẩn. Vớicâu hỏi nêu trên, bạn đọc có thể tham khảo mã loại hình: E31 – Nhập nguyên liệu để SXXK đối với tờ khai nhập; E62 - Xuất sản phẩm sản xuất xuất khẩu đối với tờ khai xuất.Đề nghị bạn đọc tham khảo, thực hiện. Nếu còn chưa rõ bạn đọc liên hệ cơ quan Hải quan nơi làm thủ tục xuất nhập khẩu để được hướng dẫn cụ thể.Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết.Trân trọng!2