DNCX xuất trả nguyên phụ liệu mua từ DNCX khác Lưu

0 0 03/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Chúng tôi là DNCX 100% vốn đầu tư nước ngoài.Hiện có một lượng da đã thuộc mua của 1 DNCX trước năm 2015. Do không còn nhu cầu sử dụng và không có đơn hàng để sử dụng nguyên phụ liệu da thuộc này vào sản xuất nên doanh nghiệp chúng tôi muốn xuất trả lượng NPL da thuộc này lại cho DNCX đó.

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18646:Chúng tôi là DNCX 100% vốn đầu tư nước ngoài.Hiện có một lượng da đã thuộc muacủa 1 DNCX trước năm 2015. Do không còn nhu cầu sử dụng và không có đơn hàngđể sử dụng nguyên phụ liệu da thuộc này vào sản xuất nên doanh nghiệp chúng tôimuốn xuất trả lượng NPL da thuộc này lại cho DNCX đó. Như vậy doanh nghiệpchúng tôi có cần phải mở tờ khai xuất trả hay không? Do theo Thông tư 38/2015/TT-BTC thì DNCX mua bán với DNCX không cần phải mở tờ khai mà chỉ cần lập chứngtừ theo dõi sổ sách kế toán tại doanh nghiệp. Ngày gửi: 03/04/2017 - Trả lời: 11/04/2017Tên doanh nghiệp: CÔNG TY TNHH MTV JR FRANCEĐịa chỉ: Số 1,Đường 13A, KCN Biên Hòa II, Đồng Nai - Email :Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau: - Căn cứ Khoản 1 Điều 74 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 củaBộ Tài chính: “Điều 74. Nguyên tắc chung 1. Hàng hóa nhập khẩu phục vụ hoạt động sản xuất sản phẩm xuất khẩu củadoanh nghiệp chế xuất (sau đây viết tắt là DNCX) phải thực hiện thủ tục hải quantheo quy định và sử dụng đúng với mục đích sản xuất, trừ các trường hợp sau DNCXđược lựa chọn thực hiện hoặc không thực hiện thủ tục hải quan: a) Hàng hoá mua bán giữa các DNCX với nhau; ...Trường hợp không làm thủ tục hải quan, DNCX lập và lưu trữ chứng từ, sổchi tiết việc theo dõi hàng hoá đưa vào, đưa ra theo các quy định của Bộ Tài chính vềmua bán hàng hóa, chế độ kế toán, kiểm toán, trong đó xác định rõ mục đích, nguồnhàng hoá.” Theo quy định trên, trường hợp của công ty nêu thuộc trường hợp được lựa chọnthực hiện hoặc không thực hiện thủ tục hải quan. Tuy nhiên do là hàng xuất trả, nếu trước đây khi mua Công ty đã làm thủ tục hảiquan, nay Công ty xuất trả, nên lựa chọn làm thủ tục hải quan để tiện cho việc theodõi, báo cáo quyết toán với cơ quan hải quan. Trong trường hợp lựa chọn làm thủ tục hải quan, công ty thực hiện theo quyđịnh tại Khoản 4 Điều 75 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tàichính: “Điều 75. Thủ tục hải quan đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu củaDNCX1 4. Đối với hàng hoá mua, bán giữa hai DNCX: Trường hợp lựa chọn làm thủtục hải quan thì thực hiện thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ quy định tại Điều 86Thông tư này”. Công ty căn cứ các quy định nêu trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướngmắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để đượchướng dẫn cụ thể.2