DNCX nhập khẩu máy móc qua sử dụng từ nội địa Lưu

5 0 28/03/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Chúng tôi là DNCX có nhu cầu mua khuôn đã qua sử dụng từ Doanh nghiệp nội địa bán thanh lý tài sản.

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18557:Chúng tôi là DNCX có nhu cầu mua khuôn đã qua sử dụng từ Doanh nghiệp nội địabán thanh lý tài sản. Trường hợp của chúng tôi có thuộc đối tượng áp dụng thôngtư 23/2015/TT-BKHCN quy định nhập khẩu máy móc thiết bị, dây chuyền công nghệđã qua sử dụng hay không? Nếu có, cần cung cấp những chứng từ gì khi làm thủ tụcnhập khẩu.Ngày gửi: 28/03/2017 - Trả lời: 28/03/2017Tên doanh nghiệp: CÔNG TY TNHH SẢN PHẨM CÔNG NGHIỆP TOSHIBA ASIAĐịa chỉ: LÔ 309, ĐƯỜNG SỐ 9, KCN AMATA, P. LONG BÌNH, TP. BIÊN HÒA,TỈNH ĐỒNG NAI - Email :Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:- Căn cứ Khoản 2, Điều 1 Thông tư 23/2015/TT-BKHCN ngày 13/11/2015 của BộKhoa học công nghệ quy định:“Điều 1. Phạm vi điều chỉnh...2. Thông tư này không áp dụng đối với các trường hợp nhập khẩu máy móc, thiết bị,dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng sau đây:a) Quá cảnh, chuyển khẩub) Tạm nhập, tái xuất (trừ trường hợp tạm nhập, tái xuất thực hiện các hợp đồng giacông; trường hợp nhập khẩu để sản xuất, thi công thực hiện các dự án đầu tư); tạmxuất, tái nhập;c) Thực hiện hợp đồng dịch vụ sửa chữa, bảo dưỡng với nước ngoài;d) Nhận chuyển giao trong nước từ doanh nghiệp trong các khu chế xuất, doanhnghiệp chế xuất (không thuộc khu chế xuất); giữa các doanh nghiệp trong các khu chếxuất với nhau;e) Máy móc, thiết bị thuộc Danh mục sản phẩm, hàng hoá có khả năng gây mất antoàn (Danh mục sản phẩm hàng hoá nhóm 2) do các Bộ quản lý ngành, lĩnh vực banhành theo quy định của Luật chất lượng sản phẩm, hàng hoá;g) Máy móc thiết bị thuộc ngành in, mã số HS 84.40 đến 84.43;h) Các trường hợp được Chính phủ, Thủ tướng chính phủ cho phép nhập khẩu.- Căn cứ công văn 3517/BKHCN-ĐTG ngày 19/08/2016 của Bộ Khoa học công nghệthì trường hợp DNCX mua máy móc thiết bị cũ đã qua sử dụng từ nội địa không thuộcđối tượng điều chỉnh tại Thông tư số 23/2015/TT-BKHCNĐề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.1