DNCX nhập hàng mẫu không thanh toán Lưu

0 0 25/03/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Công ty là DNCX, hiện công ty mẹ bên Nhật có gửi cho cty lô hàng mẫu là găng tay đã cắt thành hình để phục vụ cho công nhân tập may. Vậy công ty xin hỏi là với lô hàng nói trên thì công ty chúng tôi sẽ mở tờ khai: 1.loại hình nào? 2.cty có phải nộp thuế nhập khẩu hay không.?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18572:Công ty là DNCX, hiện công ty mẹ bên Nhật có gửi cho cty lô hàng mẫu là găng tayđã cắt thành hình để phục vụ cho công nhân tập may. Vậy công ty xin hỏi là với lôhàng nói trên thì công ty chúng tôi sẽ mở tờ khai: 1.loại hình nào? 2.cty có phải nộpthuế nhập khẩu hay không.?Ngày gửi: 25/03/2017 - Trả lời: 29/03/2017Tên doanh nghiệp: CÔNG TY TNHH FUKUDA GLOVE VIỆT NAMĐịa chỉ: Đường số 6,KCN Nhơn Trạch 3-Giai đoạn 2,xã Hiệp phước,huyện NhơnTrạch,tỉnh Đồng Nai - Email : minhhuyen170578@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ hướng dẫn sử dụng bảng mã loại hình VNACCS tại công văn số 2765/TCHQ-GSQL ngày 01/04/2015: mã loại hình H11 – Hàng nhập khẩu khác áp dụngcho “hàng hóa là quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài gửi cho cánhân ở Việt Nam; hàng hóa của cơ quan đại diện ngoại giao, tổ chức quốc tế tại ViệtNam và những người làm việc tại các cơ quan tổ chức này; hàng hóa viên trợ nhânđạo, viện trợ không hoàn lại; hàng hóa là hàng mẫu không thanh toán; hàng hóa làhành lý cá nhân của người nhập cảnh gửi theo vận đơn, hàng hóa mang theo ngườinhập cảnh vượt tiêu chuẩn miễn thuế (bao gồm hàng hóa mua bán, trao đổi của cưdân biên giới vượt định mức miễn thuế).”Căn cứ điểm c khoản 4 điều 2 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 54/2016/QH13ngày 06/04/2016 của Quốc hội quy định:“Điều 2. Đối tượng chịu thuế…4. Đối tượng chịu thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu không áp dụng đối với các trườnghợp sau:…c) Hàng hóa xuất khẩu từ khu phi thuế quan ra nước ngoài; hàng hóa nhập khẩu từnước ngoài vào khu phi thuế quan và chỉ sử dụng trong khu phi thuế quan; hànghóa chuyển từ khu phi thuế quan này sang khu phi thuế quan khác”;Như vậy, đối với hàng mẫu không thanh toán công ty mở tờ khai nhập khẩu theo loạihình H11 và không phải nộp thuế nhập khẩu.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.1