DNCX có được phép bán máy móc do mình tự chế tạo không? Lưu

0 0 09/03/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Do vậy một số cty khác cùng tập đoàn ở các nước muốn đặt hàng các máy móc do cty tôi tự chế tạo ra. Tôi xin hỏi, vậy để có thể bán được máy móc cho đối tác thì chúng tôi có phải sửa đổi giấy phép đầu tư kinh doanh không hay cần phải thực hiện các quy trình thủ tục như thế nào?

Từ khóa :

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18502:Cty là DNCX chuyên sản xuất, kinh doanh các thiết bị y tế. Do phát triển tiến bộ vềkhoa học kỹ thuật nên cty chúng tôi có thể chế tạo, lắp đặt ra một số máy móc phục vụsản xuất. Do vậy một số cty khác cùng tập đoàn ở các nước muốn đặt hàng các máymóc do cty tôi tự chế tạo ra. Tôi xin hỏi, vậy để có thể bán được máy móc cho đối tácthì chúng tôi có phải sửa đổi giấy phép đầu tư kinh doanh không hay cần phải thựchiện các quy trình thủ tục như thế nào?Ngày gửi: 09/03/2017 - Trả lời: 15/03/2017Tên doanh nghiệp: Cty TNHH Asahi Intecc Hà NộiĐịa chỉ: KCN Thang Long, Dong Anh, Ha Noi - Email : hanoi-imp-exp2@asahi-intecc.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ Điều 2 Thông tư số 08/2013/TT-BCT ngày 22/04/2013 của Bộ Công Thươngquy định:“Điều 2. Phạm vi thực hiện hoạt động mua bán hàng hoá và các hoạt động liênquan trực tiếp đến mua bán hàng hoáDoanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chỉ được tiến hành các hoạt động mua bánhàng hoá và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hoá theo quy địnhcủa Giấy chứng nhận đầu tư, Giấy phép kinh doanh, Giấy phép lập cơ sở bán lẻ củadoanh nghiệp và các quy định của pháp luật có liên quan.Theo quy định trên, công ty là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chỉ được thựchiện các hoạt động mua bán và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hànghóa quy định tại Giấy chứng nhận đầu tư. Trong trường hợp mua bán máy móc phụcvụ sản xuất do công ty lắp ráp đã được quy định trong Giấy chứng nhận đầu tư thìcông ty được phép thực hiện.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi ra quyết định xửphạt để được hướng dẫn cụ thể.1