CO form E có HS Code khác với HS Code sau khi phân tích phân loại hàng hoá Lưu

1 0 25/04/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Chúng tôi nhận được kết quả phân tích phân loại với mã HS Code được Hải Quan áp dụng là 29.34.99.90 với thuế NK MFN là 5% và thuế ACFTA là 0% (khác với mã HS Code theo tờ khai hải quan)

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18741:Chúng tôi có nhập khẩu 01 lô hàng hoá chất của Trung Quốc từ tháng 02/2017, cóC/O form E và trên C/O quy định mã HS CODE là 29.30.90. Căn cứ theo HS Codetrên C/O, chúng tôi khai báo trên tờ khai Hải quan với HS Code là : 29.30.90.99 vớithuế NK MFN là 0% và thuế ACFTA là 0%. Vì hoá chất này lần đầu tiên được nhậpkhẩu về VN nên Hải quan yêu cầu đi phân tích phân loại. Đến giữa tháng 04/2017,chúng tôi nhận được kết quả phân tích phân loại với mã HS Code được Hải Quan ápdụng là 29.34.99.90 với thuế NK MFN là 5% và thuế ACFTA là 0% (khác với mã HSCode theo tờ khai hải quan). Vì vậy, chúng tôi xin được hỏi là khi Hải quan áp dụngtheo HS Code mới thì Hải quan có chấp nhận C/O form E với HS Code cũ có hiệu lựcđể sử dụng cho HS Code mới hay không? Nếu trong trường hợp không còn hiệu lựcthì chúng tôi có được phép yêu cầu xin lại C/O form E với HS Code cũ (bản gốc) từHải Quan để yêu cầu nhà sản xuất từ Trung Quốc phát hành lại C/O form E mới haykhông? Có thời hạn cho việc xin và cấp lại C/O hay không?Ngày gửi: 25/04/2017 - Trả lời: 28/04/2017Tên doanh nghiệp: Tổng Công ty Dung dịch khoan và Hoá phẩm Dầu khíĐịa chỉ: Tầng 6 -7, toà nhà Viện Dầu Khí, 167 Trung Kính, Yên Hoà, Cầu Giấy, HàNội - Email : hoangnd@pvdmc.com.vnVướng mắc của Công ty nêu, Cục Hải quan Đồng Nai đã trả lời như sau: Căn cứ Điểm c Khoản 2 Điều 26 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định: “Điều 26. Kiểm tra, xác định xuất xứ hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu ..2. Đối với hàng hóa nhập khẩu c) Cơ quan hải quan chấp nhận chứng từ chứng nhận xuất xứ trong trường hợpcó khác biệt nhỏ, không ảnh hưởng đến tính hợp lệ của chứng từ chứng nhận xuất xứvà bản chất xuất xứ của hàng hóa nhập khẩu, bao gồm: c.1) Lỗi chính tả hoặc đánh máy; …c.7) Sự khác biệt nhỏ trong mô tả hàng hóa trên chứng từ chứng nhận xuất xứvà chứng từ khác; c.8) Sự khác biệt mã số trên C/O với mã số trên tờ khai hàng hóa nhập khẩunhưng không làm thay đổi bản chất xuất xứ hàng hóa. Căn cứ quy định trên, trong trường hợp có sự khác biệt lớn về mô tả hàng hoá,mã HS trên C/O so với mã HS của hàng hoá thực tế nhập khẩu, ảnh hưởng đến tínhhợp lệ của chứng từ chứng nhận xuất xứ và bản chất xuất xứ của hàng hóa nhập khẩuthì cơ quan Hải quan sẽ không chấp nhận C/O này. Cơ quan hải quan sẽ thực hiện từchối C/O theo quy định tại khoản 5 Điều 8, phụ lục 2 Thông tư số 36/2010/TT-BCT ngày 15/11/2010 của Bộ Công Thương.1 Căn cứ Điều 15, Phụ lục III ban hành kèm Thông tư số 36/2010/TT-BCT ngày15/11/2010 của Bộ Công Thương quy định “C/O mẫu E có hiệu lực 1 năm kể từ ngàycấp và phải được nộp cho cơ quan Hải quan Bên nhập trong thời hạn đó”. Do vậy,trong trường hợp C/O mẫu E hết thời hạn hiệu lực, Công ty không thể đề nghị cơ quancấp C/O sửa đổi bổ sung C/O theo quy định tại Điều 10, phụ lục 2 Thông tưsố 36/2010/TT-BCT ngày 15/11/2010 của Bộ Công Thương. Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợpphát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng kýtờ khai để được hướng dẫn cụ thể.2