Chuyển mục đích sử dụng hàng tạm nhập Lưu

2 0 17/07/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Công ty chúng tôi là doanh nghiệp chế xuất, trước đây có tạm nhập 1 số công cụ dụng cụ để phục vụ việc sửa chữa máy móc sau đó sẽ tái xuất trả lại đối tác. Tuy nhiên sau đó phía đối tác không có nhu cầu nhận lại số công cụ dụng cụ này nữa mà sẽ tặng lại cho công ty chúng tôi. Vậy công ty chúng tôi cần làm gì để được nhận số hàng này ? Có cần nộp thuế nhập khẩu và thuế VAT hay không.

Bình luận

Thông tin bài viết

   ơ ị ửTên: Microsoft Mobile Vietnam  ỏ ư ợLĩnhvực:Chính sách xuất nhập khẩuTiêuđề:Chuyển mục đích sử dụng hàng tạm nhậpCâu hỏi:Công ty chúng tôi là doanh nghiệp chế xuất, trước đây có tạm nhập 1 số công cụ dụng cụ để phục vụ việc sửa chữa máy móc sau đó sẽ tái xuất trả lại đối tác. Tuy nhiên sau đó phía đối tác không có nhu cầu nhận lại số công cụ dụng cụ này nữa mà sẽ tặng lại cho công ty chúng tôi. Vậy công ty chúng tôi cần làm gì để được nhận số hàng này ? Có cần nộp thuế nhập khẩu và thuế VAT hay không. Rất mong sớm nhận được câu trả lời của quý cơ quan.     ộ ư ợ ả ờĐơn vị phụ trách:Phòng QLGD&TTĐTNội dung trả lời:Trả lời câu hỏi bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban Biên tập có ý kiến trao đổi như sau để bạn đọc tham khảo:Trường hợp của bạn đọc phải thực hiện mở khai hải quan và nộp thuế theo quy định của pháp luật. Cụ thể:Khoản 1 Điều 21 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính “Quy định thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu” hướng dẫn:“1. Nguyên tắc thực hiện:a) Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu chuyển tiêu thụ nội địa hoặc thay đổi mục đích sử dụng thực hiện đúng quy định tại khoản 5 Điều 25 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP;b) Việc chuyển tiêu thụ nội địa hoặc thay đổi mục đích sử dụng hàng hóa đã làm thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu chỉ được thực hiện sau khi người khai hải quan hoàn thành thủ tục hải quan đối với tờ khai hải quan mới;c) Hàng hóa khi làm thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu thuộc diện phải có giấy phép xuất khẩu, nhập khẩu, khi chuyển tiêu thụ nội địa hoặc thay đổi mục đích sử dụng cũng phải được cơ quan cấp giấy phép xuất khẩu, nhập khẩu đồng ý bằng văn bản;d) Hàng hóa thay đổi mục đích sử dụng hoặc chuyển tiêu thụ nội địa, người nộp thuế phải kê khai, nộp đủ tiền thuế, tiền phạt (nếu có) theo quy định.”Đề nghị bạn đọc căn cứ thực tế và quy định của pháp luật để thực hiện. Nếu còn chưa rõ thì liên liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi mở tờ khai để được hỗ trợ. 1 Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết./.Trân trọng!2