Chứng từ C/O như thế nào là hợp lệ Lưu

5 0 02/06/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Theo hợp đồng thì hệ thống đó được tổ hợp tại Malaysia nhưng các thiết bị chính trong đó thì có xuất xứ từ Đức, Pháp, Áo,.... Hiện nay hàng đã nhập về, nhưng nhà thầu chỉ cung cấp C/O do phòng thương mại Malaysia cấp và có ghi là toàn bộ lô hàng theo Hóa đơn là được tổ hợp hoặc có xuất xứ từ Malaysia.

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18934:chúng tôi có ký hợp đồng với đối tác nước ngoài (nhà thầu Alstom Hydro France)nhập khẩu 1 hệ thống thiết bị. Theo hợp đồng thì hệ thống đó được tổ hợp tại Malaysianhưng các thiết bị chính trong đó thì có xuất xứ từ Đức, Pháp, Áo,.... Hiện nay hàng đãnhập về, nhưng nhà thầu chỉ cung cấp C/O do phòng thương mại Malaysia cấp và cóghi là toàn bộ lô hàng theo Hóa đơn là được tổ hợp hoặc có xuất xứ từ Malaysia.Trong C/O đó cũng không ghi nhận là các thiết bị chính có xuất xứ từ Đức, Pháp,Áo,... và nhà thầu cũng không cung cấp được bản chính hoặc bản sao các C/O đểchứng minh là các thiết bị chính có xuất xứ từ Đức, Pháp, Áo mà chỉ nói là sẽ cungcấp giấy xác nhận xuất xứ cho các thiết bị chính có xuất xứ từ Đức, Pháp, Áo do nhàsản xuất cấp chứ không có bản C/O do phòng thương mại các nước đó cấp. Như vậycó đúng không, có thể chấp nhận để nghiệm thu hàng hóa được không? Đối với BảnC/O do phòng thương mại Malaysia cấp thì làm cách nào để kiểm tra tính xác thực củanóNgày gửi: 02/06/2017 - Trả lời: 07/06/2017Tên doanh nghiệp: Công ty Thủy điện Trị AnĐịa chỉ: Thị trấn Vĩnh An, huyện Vĩnh Cửu, tỉnh Đồng Nai - Email:nguyenvantientanpp@gmail.comVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:1. Vướng mắc 1Về việc nghiệm thu hợp đồng, công ty căn cứ vào các điều khoản hợp đồng đã ký kếtđể xác định hàng hoá đủ điều kiện nghiệm thu hay không. Tuy nhiên, một trong nhữngcăn cứ để xác định xuất xứ của hàng hoá là Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hoá (C/O)do cơ quan có thẩm quyền cấp là phòng thương mại Malaysia cấp và thực tế hàngnhập khẩu.2. Vướng mắc 2Do công ty không cung cấp C/O do phòng thương mại Malaysia cấp là mẫu gì (mẫuD, E, AK, AJ….) nên tổ tư vấn không thể trả lời chính xác câu hỏi trên.Công ty có thể tham khảo các quy định sau để xác định tính xác thực của C/O:+ Điều 26 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính;+ Thông tư hướng dẫn thực hiện quy tắc xuất xứ ưu đãi và không ưu đãi của Bộ CôngThương và các văn bản hướng dẫn có liên quan.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.1