Bán tài sản cố định nhập khẩu cho thuê tài chính Lưu

0 0 07/03/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 2 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Nay thời hạn thuê đã kết thúc, 2 bên công ty chúng tôi đang làm thủ tục thanh lỳ hợp đồng cho thuê, và Công ty Jeongsan Vina muốn mua lại lô xe gôn này của chúng tôi.

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18494:Năm 2014 công ty nhập khẩu tạo TSCĐ (NDT08) lô hàng xe gôn, để cho Công tyJeongsan Vina thuê trong thời hạn 36 tháng. Lô hàng này công ty chúng tôi đã đóngđủ thuế NK và VAT và được miễn thuế TTĐB do Công ty Jeongsan Vina thuê về đểsử dụng trong sân gôn của họ. Nay thời hạn thuê đã kết thúc, 2 bên công ty chúng tôiđang làm thủ tục thanh lỳ hợp đồng cho thuê, và Công ty Jeongsan Vina muốn mua lạilô xe gôn này của chúng tôi.1. Công ty Kexim chúng tôi có phải làm thủ tục Hải quan gì không trước khi bán chocông ty Jeongsan Vina?2. Nếu có thì mã loại hình tờ khai là gì? Có phải đóng thuế gì không? Khai trên hệthống VNACCS hay tờ khai giấy (vì tờ khai nhập khẩu lúc đầu vào năm 2014 là khaitrên hệ thống V4) ?3. Công ty Jeongsan Vina có làm thủ tục Hải quan gì không?Ngày gửi: 07/03/2017 - Trả lời: 14/03/2017Tên doanh nghiệp: Công ty cho thuê Tài chính TNHH MTV Kexim Việt NamĐịa chỉ: 34 Lê Duẩn, Quận 1, TP.HCM - Email : vtn.cuong@dstckor.co.krVướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ Khoản 4 Điều 3 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt:Điều 2. Đối tượng chịu thuếd) Xe ô tô dưới 24 chỗ, kể cả xe ô tô vừa chở người, vừa chở hàng loại có từ hai hàngghế trở lên, có thiết kế vách ngăn cố định giữa khoang chở người và khoang chởhàng;Điều 3. Đối tượng không chịu thuếHàng hóa quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này không thuộc diện chịu thuế tiêuthụ đặc biệt trong các trường hợp sau:4. Xe ô tô cứu thương; xe ô tô chở phạm nhân; xe ô tô tang lễ; xe ô tô thiết kế vừa cóchỗ ngồi, vừa có chỗ đứng chở được từ 24 người trở lên; xe ô tô chạy trong khu vuichơi, giải trí, thể thao không đăng ký lưu hành và không tham gia giao thông;Theo nội dung công ty nêu lô hàng xe chạy trong sân golf do công ty nhập về đã nộpthuế nhập khẩu, thuế VAT và không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt (do xe chạy trong sângolf).Trong trường hợp công ty có thay đổi mục đích sử dụng, không chạy trong sân golf thìsẽ phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.Căn cứ Khoản 5 Điều 25 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chínhphủ quy định:1 “Điều 25. Khai hải quan...5. Đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu thuộc đối tượng không chịu thuế xuấtkhẩu, thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế giá trị gia tăng, thuế bảo vệ môitrường hoặc miễn thuế, xét miễn thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu hoặc áp dụng thuếsuất theo hạn ngạch thuế quan và đã được giải phóng hàng hoặc thông quan nhưngsau đó có thay đổi về đối tượng không chịu thuế hoặc mục đích được miễn thuế, xétmiễn thuế; áp dụng thuế suất theo hạn ngạch thuế quan; hàng hóa là nguyên liệu, vậttư nhập khẩu để gia công, sản xuất hàng hóa xuất khẩu và hàng hóa tạm nhập - táixuất đã giải phóng hàng hoặc thông quan nhưng sau đó chuyển mục đích sử dụng,chuyển tiêu thụ nội địa thì phải khai tờ khai hải quan mới. Chính sách quản lý hànghóa xuất khẩu, nhập khẩu; chính sách thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩuthực hiện tại thời điểm đăng ký tờ khai hải quan mới trừ trường hợp đã thực hiện đầyđủ chính sách quản lý hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại thời điểm đăng ký tờ khaiban đầu”.1. Vướng mắc 1 và 2:Do trường hợp công ty Kexim bán lại cho công ty Jeongsan hàng hoá đã hoàn thànhnghĩa vụ thuế loại hình kinh doanh (trừ thuế TTĐB do mục đích sử dụng trong sângolf) nếu vẫn không thay đổi mục đích sử dụng trong sân golf thì hàng hoá vẫn tiếptục không thuộc diện chịu thuế tiêu thụ đặc biệt và không phải làm thủ tục do đượcmua bán trong nước. Tuy nhiên, việc mua bán giữa hai công ty cần phải được thôngbáo cho cơ quan Hải quan để tiếp tục theo dõi mục đích sử dụng có phù hợp với việckhông chịu thuế tiêu thụ đặc biệt trên.2. Vướng mắc 3: Trong trường hợp công ty Jeongsan sau này có chuyển đổi mục đích sử dụng khôngdùng trong sân golf thì công ty Jeongsan phải mở tờ khai hải quan mới và nộp đủ thuếtiêu thụ đặc biệt theo quy định về chuyển đổi mục đích sử dụng. Việc khai báo dựatrên tờ khai hải quan của công ty Kexim và hợp đồng mua bán giữa hai bên.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.2