Bán hàng gửi kho ngoại quan vào nội địa (2) Lưu

0 0 13/03/2017 Đăng bởi : thienlamlaw 1 Trang doc
Đọc tài liệu Miễn phí
Khách hàng của chúng tôi (là 1 doanh nghiệp nước ngoài) có mua hàng từ 1 doanh nghiệp chế xuất tại KCN Long Đức và gửi hàng hoá này vào kho Ngoại Quan của chúng tôi và giờ Doanh nghiệp nước ngoài này muốn bán hàng hoá này vào Việt Nam. Vậy trường hợp này thì Doanh nghiệp nước ngoài này có được phép bán hàng hoá này vào nội địa hay không

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 18522:khách hàng của chúng tôi (là 1 doanh nghiệp nước ngoài) có mua hàng từ 1 doanhnghiệp chế xuất tại KCN Long Đức và gửi hàng hoá này vào kho Ngoại Quan củachúng tôi và giờ Doanh nghiệp nước ngoài này muốn bán hàng hoá này vào Việt Nam.Vậy trường hợp này thì Doanh nghiệp nước ngoài này có được phép bán hàng hoá nàyvào nội địa hay khôngNgày gửi: 13/03/2017 - Trả lời: 20/03/2017Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH Logistics Sojitz (Việt Nam)Địa chỉ: Tầng 5, Tòa nhà Alpha, 151 Nguyễn Đình Chiểu, P.6, Q.3, Tp.HCM - Email :Vướng mắc nêu trên, Cục Hải quan Đồng Nai có ý kiến trao đổi như sau:Căn cứ Điểm C Khoản 4 Điều 91 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 củaBộ Tài chính quy định:“Điều 91. Quản lý hải quan đối với hàng hoá đưa vào, đưa ra kho ngoại quan…4. Thủ tục hải quan đối với hàng hoá xuất kho ngoại quan để nhập khẩu vào nội địahoặc nhập khẩu vào khu phi thuế quan:c) Các loại hàng hóa sau đây không được nhập khẩu vào nội địa từ kho ngoại quan:c.1) Hàng hóa theo quy định phải làm thủ tục nhập khẩu tại cửa khẩu;c.2) Hàng hóa thuộc Danh mục hàng hóa nhập khẩu không được chuyển cửa khẩutheo quy định của Thủ tướng Chính phủ, trừ hàng hóa là nguyên liệu, vật tư, máymóc, thiết bị nhập khẩu để phục vụ sản xuất, gia công và hàng hóa được sản xuất, giacông tại Việt Nam”.Do công ty không nêu rõ hàng hóa cụ thể nên Tổ tư vấn không thể có câu trả lời chínhxác. Đề nghị công ty đối chiếu hàng hóa của mình với các quy định trên để thực hiện.Nếu thuộc các trường hợp trên thì không được nhập khẩu lại vào nội địa từ kho ngoạiquan và công ty phải thực hiện các quy định về thực hiện các quyền xuất khẩu, nhậpkhẩu liên quan trực tiếp việc mua bán hàng hoá của doanh nghiệp nước ngoài như đãtrả lời nhiều lần trước đây.Đề nghị công ty tham khảo nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinhvướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai đểđược hướng dẫn cụ thể.1