Âm ly hỏng mang đi tạm xuất sửa chữa sau đó tái nhập về Lưu

43 0 04/08/2017 Đăng bởi : Nguyễn Bích Ngọc 2 Trang pdf
Đọc tài liệu Miễn phí
Trước đây công ty chúng tôi có nhập Âm ly (dùng để khyếch đại âm thanh của loa) loại hình A12 - Hàng mới 100%. Sau thời gian sử dụng âm ly hỏng và công ty chúng tôi mang đi sửa chữa sau khi sửa chữa xong sẽ tái nhập về. Âm ly (dùng để khyếch đại âm thanh của loa) - công ty chúng tôi dùng để sản xuất loa điện thoại vì vậy theo TT31 và ND187 trên công ty chúng tôi có được phép tạm xuất đi sửa chữa và sau đó tái nhập về không?

Bình luận

Thông tin bài viết

Câu hỏi: 17067: Công ty chúng tôi là DN 100% vốn đầu tư nước ngoài chuyên sản xuất loa điện thoại di động và các linh kiện điện tử kỹ thuật cao. Trước đây công ty chúng tôi có nhập Âm ly (dùng để khyếch đại âm thanh của loa) loại hình A12 - Hàng mới 100%. Sau thời gian sử dụng âm ly hỏng và công ty chúng tôi mang đi sửa chữa sau khi sửa chữa xong sẽ tái nhập về. Nhưng hiện theo TT31/2015/TT-BTTTT ngày 29/10/2015 có Ban hành Danh mục sản phẩm công nghệ thông tin đã qua sử dụng cấm nhập khẩu tại Phụ lục số 01 kèm theo (sau đây gọi tắt là Danh mục cấm nhập khẩu) và ND187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 khoản 5 điều 13 có ghi: 5. "Đối với hàng hóa là hàng tiêu dùng đã qua sử dụng, linh kiện, phụ tùng đã qua sử dụng thuộc danh mục hàng cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu chỉ được phép tạm xuất để sửa chữa, bảo hành với điều kiện hàng hóa đó còn trong thời hạn bảo hành theo hợp đồng nhập khẩu. Thủ tục tạm xuất, tái nhập giải quyết tại Chi cục Hải quan cửa khẩu". Âm ly (dùng để khyếch đại âm thanh của loa) - công ty chúng tôi dùng để sản xuất loa điện thoại vì vậy theo TT31 và ND187 trên công ty chúng tôi có được phép tạm xuất đi sửa chữa và sau đó tái nhập về không? Và nếu không được thì trong trường hợp trên công ty chúng tôi nên làm thế nào? Ngày gửi: 26/05/2016 - Trả lời: 31/05/2016 Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH Keyrin Electronics Địa chỉ: Hòa Mạc- Duy Tiên- Hà Nam - Email : thuyha274nth@gmail.com Vướng mắc nêu trên, Hải quan có ý kiến trao đổi như sau: - Căn cứ Khoản 1, Khoản 5 Điều 13 Thông tư số 187/2010/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ quy định: “Điều 13. Tạm xuất, tái nhập hàng hóa 1. Thương nhân được tạm xuất, tái nhập các loại máy móc, thiết bị, phương tiện vận tải để sửa chữa, bảo hành, sản xuất, thi công, cho thuê theo các hợp đồng sửa chữa, bảo hành, sản xuất, thi công, cho thuê với nước ngoài. Thủ tục tạm xuất, tái nhập quy định như sau: a) Hàng hóa cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu và hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu theo giấy phép, khi tạm xuất, tái nhập phải có giấy phép của Bộ Công Thương. b) Các loại hàng hóa khác không thuộc trường hợp quy định tại Điểm a Khoản này, thương nhân chỉ cần làm thủ tục tạm xuất, tái nhập tại Chi cục Hải quan cửa khẩu. …5. Đối với hàng hóa là hàng tiêu dùng đã qua sử dụng, linh kiện, phụ tùng đã qua sử dụng thuộc danh mục hàng cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu chỉ được phép tạm xuất để sửa chữa, bảo hành với điều kiện hàng hóa đó còn trong thời hạn bảo hành theo hợp đồng nhập khẩu. Thủ tục tạm xuất, tái nhập giải quyết tại Chi cục Hải quan cửa khẩu”. - Căn cứ Phụ lục 1, 2, 3 Thông tư số 31/2015/TT-BTTTT ngày 29/10/2015 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định hàng hoá chuyên ngành công nghệ thông tin đã qua sử dụng cấm nhập khẩu, phục vụ nghiên cứu khoa học và gia công, sữa chữa cho thương nhân nước ngoài. Do đó, trường hợp hàng hóa thuộc danh mục hàng cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu chỉ được phép tạm xuất để sửa chữa, bảo hành với điều kiện hàng hóa đó còn trong thời hạn bảo hành theo hợp đồng nhập khẩu. Đề nghị công ty tham khảo nội dung của các quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc, đề nghị công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan cửa khẩu để được hướng dẫn cụ thể. Để tham khảo thêm công ty có thể truy cập vào website theo địa chỉ: www.thuvienxuatnhapkhau.vn